• Mua VIP Member ủng hộ Forum cũng như tắt quảng cáo trên diễn đàn bạn nhé.

Đánh giá Xiaomi 12T Pro - Có thực sự đáng mua?

• Người tạo chủ đề GhostKiller
  • Ngày bắt đầu
  • Người dùng được gắn thẻ Không có

GhostKiller

Thất bại thì làm lại từ đầu!
Staff member
Admin
Ban quản trị
Địa chỉ
GocMod Team
GMT
4,578
Sơn title
Thêm nhạc vào trang cá nhân
Hi, hôm nay là sau 3 ngày mình lấy máy, đã test đủ các kiểu rồi nên mới viết cái bài này để đánh giá cho anh em biết về con 12T Pro này, anh em sẽ có được sự đánh giá công tâm nhất.
You must be registered for see images

Hãy cùng mình vào bài viết nhé.

Đầu tiên, mình sẽ không nói về thiết kế, ngoại hình vv, vì nhiều reviewer nói rồi, có hẳn video trên tay rồi. Mà mình sẽ nói về cảm giác cá nhân khi sử dụng máy, ưu & nhược điểm của máy mà các reviewer khác không nói !

1 : Về phần giao diện, Miui:
Miui thì khá quen thuộc với đại đa số anh em Mifan rồi, xài tốt nhất anh em nên unlock bootloader và đổi rom khác thay vì global thì sẽ tốt hơn. (Mà từ ngày mấy năm nay thì máy nào unlock bootloader rồi sẽ được từ chối bảo hành, anh em nên cân nhắc).
Về việc LAG, đơ khi vào app mà bữa mình có xem reviewer nào nói, thì khi mua máy anh em cập nhật Miui 13.0.3 sẽ hết tình trạng lag 1s mới vào app này, cũng ko có gì nghiêm trọng.

2 : Về phần camera :
Camera 200Mp mình nói thẳng chỉ đẻ khè người khác mà thôi :big_smile: . Chụp chống cháy up fb là chính, hoạ chăng là đẹp hơn mấy dòng phân khúc thấp - rẻ mà thôi, mình có hỏi 1 số anh em thì nhận được trả lời là "Dòng T là dòng rút gọn của flagship, nên camera không được đẹp là điều dễ hiểu" đấy, nên anh em cũng hãy cân nhắc.

Mình sẽ để 2 ảnh mình chụp bừa ở đây cho anh em xem tạm nhé.

(Hoặc cũng có thể do mình quá khắc khe với em nó. Tùy anh em đánh giá, nếu mình có chụp thêm mình sẽ cập nhật thêm).

Về phần chụp đêm thì mình thấy cũng không cải thiện gì mấy, so với các dòng tiền nhiệm. Chắc phải đợi bản cập nhật sau.
Phần Ultra Night Video như quảng cáo khi bật lên anh em sẽ bị LAG, giật khung hình khá rõ rệt ngay cả lúc chưa quay. Nên mình cũng chưa test xem nó quay như nào? Mình thấy lag lag giật giật nên out cmnr :amazed:

3 : Pin & sạc nhanh:
Khoảng này thì đúng ngon, Pin 5k chơi game thoải mái, hết thì cắm sạc 19p là đầy cmn pin.

(Pin 100% mình rút sạc tầm 10-15p gì đó rồi lướt linh tinh, viết bài này cũng ~1h thì tụt 1%. Còn LQ cấu hình siêu cao HD chơi 1h50p hết 26%)
Nhưng nó chỉ nhận cộng dây đi kèm theo máy, mình thử dùng cộng dây của Poco F3 thì... max 55W mà thôi :big_smile:

4 : Màn hình hiển thị & Vân tay.

Vì con này màn Amoled 1.5K nên nhìn sắc nét hơn so với FHD 1 tí. Mình cũng chưa tìm ra lỗi gì để chê cái màn hình này.
Vân tay trong màn thì siêu nhạy, đôi khi bỏ máy vào túi quần mà lỡ chạm ngay đó là nó mở cmn màn luôn phải rút ra tắt màn hình lại. Ko hiểu sao thằng xiaomi bỏ tính năng "điện thoại trong túi". (chém gió đấy)

5 : Snap 8+gen1 có nóng không?

Không, chơi liên quân gần 2tiếng mà máy chỉ ấm nhẹ lên, còn các tác vụ bình thường chắc cũng ko tới nổi làm nóng máy đâu. Mình chơi FPS ổn định ở mức 60-61, ít khi drop xuống.

Tạm kết :
Máy tạm ổn nhưng với giá tiền 17 củ thì anh em nên suy nghĩ lại, có nhiều lựa chọn hơn cho anh em ví dụ như:

K50G, K50Ultra hoặc thằng em của nó là 12T thì tốt hơn. 2 thằng xách tay kia thì anh em thoải mái unlock root up rom mà ko phải lăng tăng vde bảo hành làm gì :brick:

Chúc anh em có sự lựa chọn sáng suốt cho mình.

Nếu mình còn nhớ thêm vde gì (hoặc có gì hot thêm) về con máy thì mình sẽ cập nhật bài viết này cho anh em theo dõi.

Chào tạm biệt và thân ái !:hug:

hình như trước mình có đọc được chỗ nào là có lock lại được bootloader

Xài con này hay s22 ngon chứ .
Chơi IP xem chạy app toan lừa đảo ko.

Ko lăn tăn vấn đề bảo hành với 2 con kia là sao vậy thým 🤔 Hay lock again được luôn 😵 Hay vì tụi nó đã là xách trym rồi 😢😭

Back
Bên trên